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HOTUBA YA MWENYEKITI WA TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI 

MHE. JAJI (R) SEMISTOCLES S. KAIJAGE KATIKA MKUTANO WA 

TUME NA VIONGOZI WA VYAMA VYA SIASA UNAOFANYIKA 

KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA MWL NYERERE JIJINI 

DAR ES SALAAM TAREHE 5 MACHI, 2019 

• Mheshimiwa Makamu Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi, 

• Waheshimiwa Wajumbe wa Tume, 

• Mheshimiwa Msajili wa Vyama vya Siasa, 

• Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

• Mwakilishi wa Ofisi ya Waziri Mkuu, 

• Ndugu Mkurugenzi wa Uchaguzi, 

• Mkuu wa Jeshi la Polisi, 

• Watendaji wa Tume, 

• Waandishi wa Habari, 

• Mabibi na Mabwana. 

 

Bwana Asifiwe!!!, Tumsifu Yesu Kristu!!!, Mwanakondoo Ameshinda!!!, 

Assalam Aleykum!!!. 
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Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Kwa niaba ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi, nitumie fursa hii 

kuwakaribisha nyote katika mkutano huu. Natambua kuwa pamoja na 

kwamba mna majukumu mengi lakini mmeitikia wito wetu. Tume 

inathamini  sana uwepo  wenu kwa kuwa ni sehemu ya mafanikio ya kile 

tulichokusudia kuzungumza siku ya leo.  
 

Wote tunafahamu kuwa nchi yetu ipo katika maandalizi ya Uchaguzi 

Mkuu wa mwaka 2020. Katika maandalizi hayo, Tume chini ya   Ibara ya 

74(6) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 

imepewa mamlaka ya kutekeleza majukumu mbalimbali ya msingi ikiwa 

ni pamoja na jukumu la   kusimamia na kuratibu Uandikishaji wa  

Wapiga Kura katika uchaguzi wa Rais na Wabunge katika Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na uchaguzi wa Madiwani kwa Tanzania Bara. 
 

Kifungu cha 15(5) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, sura ya 343 na 

kifungu cha 21(5) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa Sura ya 

292, Tume inapaswa kuboresha Daftari la Kudumu la Wapiga Kura mara 

mbili katika Uchaguzi Mkuu mmoja na Uchaguzi Mkuu mwingine 

unaofuatia. Napenda kuwataarifu kuwa, Tume inaendelea na maandalizi 

ya uboreshaji wa Daftari, ambapo mpaka sasa tayari imekamilisha  

baadhi ya michakato kama vile uhakiki wa vituo vya kujiandikisha, 

maandalizi ya vifaa vya uboreshaji wa Daftari, mkakati wa Elimu ya 

Mpiga Kura, nk. 
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Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Zoezi la uhakiki wa vituo  lililenga kuona kama kuna haja ya kuongeza 

vituo katika baadhi ya maeneo, kuona kama vituo vilivyopo bado 

vinakidhi matakwa ya kisheria  na kufanya marekebisho mengine kama 

vile kubadilisha majina ya vituo au kurekebisha  majina ya vituo 

yaliyokosewa. 

 

Matokeo  ya ukakiki huo kwa Tanzania Bara  yanaonesha  kuwa vituo 

vya kuandikisha Wapiga Kura vimeongezeka kutoka vituo 36,549 

vilivyotumika kuandikisha Wapiga Kura  mwaka   2015 hadi  vituo 

37,407.  Vituo 6,208 vimebadilishwa majina na  vituo 817 vimehamishwa 

kutoka Kijiji/Mtaa mmoja kwenda mwingine. Aidha, vituo 19 

vimehamishwa kutoka Kata moja kwenda Kata nyingine. Matokeo ya 

uhakiki wa vituo vya  kuandikisha Wapiga Kura kwa Tanzania Zanzibar  

yanaonesha kuwa  vituo vimeongezeka kutoka 380 hadi  vituo 407.  

Aidha, wadau wetu watapewa orodha ya vituo vya kuandikisha Wapiga 

Kura kabla ya  kuanza kwa zoezi la Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura. 
 

Kwa upande wa vifaa kwa ajili ya uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura,  mchakato wa kupata vifaa vya kukarabati mashine za BVR 

umekamilika.  Kinachosubiriwa ni kuvifanyia  majaribio ya Uandikishaji  

katika kata mbili za,  Kihonda iliyopo katika Halmashauri ya Manispaa 

ya Morogoro na Kata ya Kibuta iliyopo katika Hamashauri ya Wilaya ya 
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Kisarawe. Imekuwa ni kawaida kabla ya kuanza rasmi kwa zoezi kubwa 

la uandikishaji,  kufanya majaribio ili kuona namna na jinsi vifaa vya 

uandikishaji   vinavyofanya kazi katika mazingira tofauti, lengo likiwa ni 

kupata na kuwa na namna bora ya kufanikisha zoezi hili. 
 

Tume pia imejipanga kutoa Elimu ya Mpiga Kura kwa njia mbalimbali 

ikiwemo kutumia vyombo vya habari,  machapisho mbalimbali, 

mitandao ya kijamii,  gari la matangazo na kushirikisha wadau kwa 

kutoa vibali  kwa asasi za kiraia ili zishiriki kutoa Elimu ya Mpiga Kura.   

Maandalizi  mengine yaliyofanyika katika kipindi hiki ni uchapishaji wa 

miongozo mbalimbali kwa wadau, ikiwemo ile ya Elimu ya Mpiga Kura  

na maelekezo ya zoezi la Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura,  kwa watendaji na wadau  wa uchaguzi vikiwemo vyama vya siasa. 

Hizo  ni baadhi tu ya hatua ambazo Tume imefikia katika maandaizi 

yake. Siku chache zijazo tutakutana nanyi  tena kwa ajili ya kupeana 

taarifa kwa kina juu ya  zoezi la uboreshaji ikiwemo ratiba ya zoezi hilo 

kwa nchi nzima, mfumo na taratibu zitakazotumika katika zoezi hilo. 
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Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Sheria za Uchaguzi zimeipa mamlaka Tume  kuandaa  Kanuni  

mbalimbali  zinazohusu michakato ya uchaguzi, Kifungu cha 124 (1) na 

Kifungu cha 12(6) vya Sheria ya Taifa ya Uchaguzi Sura ya 343  na 

kifungu cha 125(1) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa Sura ya 

292, vinaipa mamlaka Tume ya kuandaa kanuni za   Uboreshaji  wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. 

 

Pamoja na  kupewa mamlaka hayo  kisheria, Tume imejiwekea utaratibu 

wa kuwashirikisha wadau katika hatua mbalimbali za uchaguzi, kwa 

lengo la kuhakikisha inajenga na kutekeleza misingi ya kidemokrasia 

katika kusimamia, kuratibu na kuendesha chaguzi zilizo huru, wazi, za 

haki na za kuaminika. 

 

Madhumuni ya kukutana kwetu leo ni kuwafahamisha kuwa Tume 

imekamilisha jukumu lake la kuhuisha na kuboresha kanuni ambazo 

ziliandaliwa chini ya sheria hizo mbili mwaka 2008. Tume imeona ni 

vema ikawapitisha katika kanuni hizo kwa kuangalia yale maeneo 

ambayo yamefanyiwa marekebisho ama, kwa kuondoa au kuongeza 

vifungu lakini pia kuelezea sababu za marekebisho hayo.  

 

Ni imani ya Tume kuwa kushiriki kwenu na kuelewa Kanuni hizi ni 

sehemu ya kufanikisha zoezi la Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura. Kupitia mkutano huu Tume itapokea maoni na ushauri 
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kutoka kwenu kwa lengo la kujenga na kuimarisha ushirikiano nanyi 

wadau wetu wakuu, katika hatua hii ya mwanzo kabisa kuelekea 

Uchaguzi Mkuu wa Mwaka, 2020.   
 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Ningependa nitumie fursa hii tena  kuwashukuru kwa dhati kabisa  kwa 

namna ambavyo mmekuwa mkitoa ushirikiano kwa Tume wakati wote, 

na niwaombe muendelee kutoa ushirikiano huo. Nasi Tume tutaendelea 

kutoa ushirikiano wakati wote wa utekelezaji wa shughuli za kiuchaguzi 

kwa mujibu wa Katiba, Sheria, Kanuni na Taratibu.  

 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Kwa kumalizia, nirudie tena kuwashukuru wote kwa kuacha shughuli 

zenu muhimu na kuja  kuhudhuria mkutano huu. Hii inaonyesha ni kwa 

kiasi gani mko tayari kushirikiana nasi katika kufanikisha michakato 

mbalimbali ya uchaguzi,  ikiwa ni pamoja na katika hili linalotarajiwa 

kuanza hivi karibuni la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la wapiga Kura. 
 

Baada ya kusema hayo, naomba kutamka kwamba MKUTANO WETU 

UMEFUNGULIWA RASMI. 

 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 


