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RISALA YA MWENYEKITI WA TUME YA TAIFA YA 

UCHAGUZI MHE. JAJI  (R) SEMISTOCLES KAIJAGE KUHUSU 

UPIGAJI KURA KATIKA UCHAGUZI MDOGO WA UBUNGE 

JIMBO LA  DIMANI ZANZIBAR NA KATA  19 ZA UDIWANI 

TANZANIA BARA TAREHE 22 JANUARI, 2017 

 

Ndugu Wananchi; 

Kama mnavyofahamu kesho tarehe 22, Januari 2017 ni Siku ya 

Kupiga kura katika Uchaguzi mdogo wa Mbunge Jimbo la Dimani 

Zanzibar na Kata 19 za Udiwani Tanzania Bara. Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi, ndicho chombo chenye dhamana Kikatiba Kuratibu, 

Kusimamia na Kuendesha Chaguzi za Rais, Wabunge na Madiwani.   

 

Awali ya yote nawapongeza wananchi wote wa Jimbo la Dimani 

Zanzibar na Kata 19 za Udiwani Tanzania Bara kwa utulivu 

mliouonyesha wakati wa kipindi cha Kampeni za Uchaguzi. Ingawa 

kulikuwa na dosari za hapa na pale; juhudi zilifanywa na Tume ya 
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Taifa ya Uchaguzi, kukemea vitendo hivyo ili kuwezesha Kampeni 

za Uchaguzi kufanyika kwa Usalama na Amani. 

 

Ndugu Wananchi; 

Katika Uchaguzi huu mdogo wa Mbunge, jumla ya Wapiga Kura 

9,280 wa Jimbo la Dimani Zanzibar wanatarajiwa kupiga kura ili 

kumchagua Mbunge wao atakayewaongoza. Aidha, kutakuwepo na 

jumla ya Vituo 29 vya Kupigia Kura katika Jimbo hilo.  

Kwa upande wa Uchaguzi Mdogo wa Madiwani katika Kata 19 za 

Tanzania Bara, Jumla ya Wapiga Kura 134,705 walioandikishwa 

wanatarajia kupiga kura na kutakuwa na Vituo vya Kupigia Kura 

359.  

Natoa rai kwa wale wote mliojiandikisha kama Wapiga Kura 

kujitokeza kwenye Vituo vilivyotumika wakati wa Uchaguzi Mkuu 

wa 2015 ili kuweza kupiga kura na kuwachagua viongozi 

mnaowataka bila hofu, woga, wasiwasi au ushawishi. Kura ni haki 

yako na ni kwa mustakabali wako na nchi yetu. 
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Ndugu Wananchi;  

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inapenda kuwakumbusha Wapiga Kura 

wote mambo yafuatayo:- 

(i) Vituo vitafunguliwa saa 1:00 asubuhi na kufungwa saa 10:00 

jioni. Iwapo wakati wa kufunga Kituo watakuwepo Wapiga 

Kura katika mstari ambao wamefika kabla ya saa kumi jioni 

na hawajapiga Kura, hao wataruhusiwa Kupiga Kura. Mtu 

yeyote hataruhusiwa kujiunga katika mstari wa Wapiga 

Kura baada ya saa kumi (10:00) jioni. 

  

(ii) Mpiga Kura akumbuke kubeba Kadi yake ya Mpiga Kura. 

Sheria ya Uchaguzi inaelekeza kuwa ili Mpiga Kura 

aruhusiwe kupiga kura ni lazima awe na kadi ya Mpiga 

Kura. Fomu Na. 17 sio mbadala wa Kadi ya Mpiga Kura.  

 

(iii) Wapiga Kura ambao wana Kadi ya Mpiga Kura lakini taarifa 

zao hazimo katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

Kituoni, hawataruhusiwa kupiga kura. 



4 
 

 

(iv) Ni marufuku, na ni kosa la jinai kumkataza mtu kwenda 

Kupiga Kura. 

 

(v) Kipaumbele kitatolewa kwa wagonjwa, watu wenye 

ulemavu wa aina mbalimbali, wanawake wajawazito au 

wenye watoto wachanga na wazee ambao hawatatakiwa 

kujipanga kwenye mstari.  

 

(vi) Wakati wote wa Kupiga Kura na Kuhesabu Kura, Mawakala 

wa Vyama vya Siasa wawepo kwenye vituo. Wajibu wao ni 

kulinda maslahi ya Vyama vyao na Wagombea. Hata hivyo, 

hawatakiwi kuingilia masuala ya utendaji ambayo 

yamekabidhiwa kwa Msimamizi wa Kituo. 

 

(vii) Kura zitahesabiwa katika Kituo cha Kupigia Kura mara tu 

Upigaji Kura utakapokamilika. Baada ya Kura kuhesabiwa, 
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Matokeo ya Kituoni yatajazwa kwenye Fomu za Matokeo 

Na. 21B kwa Ubunge na Fomu Na. 21C kwa Udiwani. 

 

(viii) Fomu Na. 21B ya Matokeo ya Ubunge Kituoni na Fomu Na. 

21C ya matokeo ya Diwani Kituoni zitatiwa saini na 

Msimamizi wa Kituo/Msimamizi Msaidizi wa Kituo, 

Mawakala wa Vyama au Mgombea aliyepo Kituoni.  Nakala 

moja watapewa Mawakala/Mgombea na nakala nyingine 

itabandikwa nje ya Kituo cha Kuhesabia kura. 

 

(ix) Msimamizi wa Kituo/Msimamizi Msaidizi wa Kituo 

atapeleka Fomu za Matokeo ya Uchaguzi na vifaa vingine 

vilivyotumika kwenye zoezi la Upigaji Kura kwa Msimamizi 

wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi.  

 

(x) Wakala wa kila Chama cha Siasa na mlinzi wa Kituo 

watakaokuwa Kituoni ambapo msafara unapoanzia 

wataruhusiwa kusindikiza msafara wa kupeleka matokeo ya 
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Uchaguzi kwenda kwa Msimamizi wa 

Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi wa Kata. Kwa 

upande wa Tanzania Bara na kwa Msimamizi wa 

Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi wa Jimbo la 

Dimani kwa upande wa Zanzibar.  

 

(xi) Matokeo yote yakishapokelewa na Msimamizi wa Uchaguzi 

kwa upande wa Uchaguzi wa Ubunge na Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi kwa upande wa Uchaguzi wa 

Udiwani, yatajumlishwa mbele ya Mawakala na wote 

wanaoruhusiwa kuingia kwenye vituo vya Kujumlishia 

Kura. 

 

(xii) Kama ilivyokuwa wakati wa Kuhesabu Kura, baada ya 

Ujumlishaji kukamilika matokeo ya Ubunge ngazi ya Jimbo 

yatajazwa katika Fomu Na. 24B na yale ya Diwani katika 

Kata yatajazwa katika Fomu Na. 24C. Fomu za Matokeo 
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hayo zitatiwa saini na Msimamizi wa Uchaguzi na 

Mawakala watakaokuwepo.  

 

Mawakala watapewa Nakala za Fomu za Matokeo na 

Nakala moja itawekwa mahali pa wazi nje ya Kituo cha 

Kujumlisha Kura.                                                                                                                                                                                           

Ndugu Wananchi; 

Pamoja na kuwakumbusha yanayopaswa kufanywa siku ya 

Uchaguzi Tume pia inapenda kusisitiza mambo muhimu 

yafuatayo:- 

i. Mwisho wa Kampeni ni leo saa 12:00 jioni, Vyama, Wagombea 

na mashabiki baada ya saa 12 jioni wasifanye kampeni za aina 

yoyote ikiwa ni pamoja na kutumia alama zozote zinazoashiria 

Kampeni kama vile bendera, mavazi n.k. 

 

ii. Mawakala wa Vyama vya Siasa wanaruhusiwa kuwepo 

Vituoni kwa mujibu wa Sheria na Kanuni, Wakala asiyekuwa 

na barua ya utambulisho kutoka kwa Msimamizi wa Uchaguzi 
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na ambaye hatakula kiapo cha kutunza siri hataruhusiwa 

kuingia katika Kituo cha Kupigia, Kuhesabia na Kujumlishia 

Kura. 

 

iii. Vyama vyote vya Siasa vinavyoshiriki katika Uchaguzi   

vinatakiwa kuhakikisha kwamba vinaweka Mawakala katika 

vituo vyote vya Kupigia Kura na Kujumlishia Kura. Mawakala 

hao watatakiwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu 

zilizowekwa.  

 

iv. Kwa kuzingatia Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 2015 

yaliyokubaliwa na Vyama vyote vya Siasa, Wapiga Kura 

wanatakiwa kuondoka Vituoni mara baada ya kupiga kura ili 

kuendelea na shughuli zao. Vyama vya Siasa vimeweka 

Mawakala vituoni ambao watalinda maslahi ya Vyama husika 

na Wagombea wao. 
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v. Mpiga Kura atapiga Kura kwenye Kituo alichopigia Kura 

wakati wa Uchaguzi Mkuu wa 2015. 

 

vi. Watu waliotajwa kwenye Sheria ya Uchaguzi ndiyo pekee 

wanaoruhusiwa kuingia kwenye Vituo vya Kupigia, 

Kuhesabia na Kujumlishia Kura. 

 

vii. Mpiga Kura mwenye Ulemavu wa kutoona ataruhusiwa kuja 

kituoni na mtu atakayemchagua mwenyewe. 

 

viii. Ni kosa la jinai Mpiga Kura Kupiga Kura zaidi ya mara moja.  

 

ix. Mwenye mamlaka ya kumtangaza Mshindi ngazi ya Ubunge 

ni Msimamizi wa Uchaguzi na kwa ngazi ya Udiwani mwenye 

mamlaka ya kufanya hivyo ni Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi. 

 

Ndugu Wananchi; 
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Kwa kumalizia, Tume inawasihi tena Wapiga Kura wote wanaoishi 

kwenye maeneo ya Uchaguzi Mdogo kujitokeza kwa wingi Kupiga 

Kura ili kuwachagua Viongozi mnaowataka wawaongoze kwa 

miaka mitatu ijayo. 

 

Tume inapenda kuwahakikishia Wananchi wote kwamba, 

kutakuwa na ulinzi wa kutosha katika Vituo vya Kupigia Kura.  

 

Ni matumaini ya Tume kuwa hali ya Amani na Utulivu ambayo 

imekuwepo hadi sasa na kama ilivyokuwa katika Chaguzi zilizopita 

itaendelea kudumishwa ili kuhakikisha Uchaguzi unafanyika kwa 

Utulivu na Amani kwa Ustawi wa Taifa letu.  

 

Kila Mwananchi, Viongozi wa Dini na Vyama vya Siasa tushirikiane 

wote ili kuhakikisha kuwa viashiria vya kuvunjika kwa Amani na 

Utulivu vinaepukwa ili kuhakikisha Uchaguzi utakaofanyika 

unakuwa Huru, Wazi na wa Haki. 
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KUMBUKA, KUPIGA KURA NI HAKI YAKO YA MSINGI 

KWA MUSTAKABALI WAKO NA WA NCHI YAKO.  

NENDA KAPIGE KURA. 

MUNGU IBARIKI AFRIKA, MUNGU IBARIKI TANZANIA. 

 

Ahsanteni kwa kunisikiliza. 


