

**HOTUBA YA UFUNGUZI WA MKUTANO KATI YA TUME YA
TAIFA YA UCHAGUZI NA VIONGOZI WA DINI TAREHE
20/09/2015 "NEW AFRICA HOTEL" ITAKAYOTOLEWA
NA MWENYEKITI WA TUME MHE. JAJI (MST) DAMIAN
Z. LUBUVA**

Waheshimiwa Viongozi wa Dini,

Mheshimiwa Makamu Mwenyekiti,

**Waheshimiwa Makamishna wa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi,**

Mkurugenzi wa Uchaguzi,

Watendaji wa Tume,

Waandishi wa Habari,

Mabibi na Mabwana.

Kwa niaba ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi, napenda kuchukua nafasi hii kuwakaribisheni wote katika Mkutano huu muhimu wa kubadilishana mawazo na kupeana taarifa kuhusu Maandalizi ya Uchaguzi Mkuu unaotarajiwa kufanyika tarehe 25 Oktoba, 2015.

Ninatambua kwamba mna wajibu na majukumu mazito yanayowakabili lakini kwa kutambua umuhimu wa Mkutano huu, mmeweza kutenga muda wenu ili kuhudhuria. Tume

inafarijika sana kukutana nanyi siku ya leo na inawashukuru sana kwa moyo mliouonesha wa kuitikia mwaliko wetu.

Waheshimiwa Viongozi wa Dini,

Leo, Tume inakutana nanyi ili kuwapa taarifa kuhusu Maandalizi ya Uchaguzi Mkuu wa tarehe 25 Oktoba, 2015. Hii ni kutokana na Tume kutambua na kuthamini michango mbalimbali ya Wadau wa Uchaguzi mkiwemo ninyi Viongozi wa dini.

Aidha, Tumeinatambua umuhimu na ukaribu mlio nao na Wapiga Kura ambao ni Wadau wetu wakubwa wa Uchaguzi. vile vile mnao uwezo mkubwa katika kuelimisha na kuhamasisha jamii hasa waumini. Kwa hiyo tumeona kuna umuhimu wa kukutana nanyi ili kupata maoni ya waumini wenu ili kuweza kuwatumia ninyi kufikisha taarifa za Uchaguzi kwa jamii.

Itakumbukwa kwamba, Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2010 ulifanikiwa kwa kiasi kikubwa kutokana na ushiriki wenu katika kuelimisha na kuhamasisha Wapiga Kura kujitokeza kwa wingi kupiga Kura na kuendeleza Amani wakati wa Uchaguzi.

Waheshimiwa Viongozi wa Dini,

Tume kwa kupitia Mkutano huu, itatoa taarifa ya maandalizi ya Uchaguzi Mkuu, kushauriana, kupata maoni na michango mbalimbali ili kuweza kuboresha uendeshaji na usimamizi wa Uchaguzi Mkuu unaotarajiwa kufanyika tarehe 25/10/2015.

Waheshimiwa Viongozi wa Dini,

Uandikishaji/Uboreshaji wa taarifa za Wapiga Kura kwa kutumia teknolojia mpya ya “Biometric Voter Registration” (BVR) umekamilika.

Baada ya kukamilika kwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, hatua inayofuata ni zoezi la kuweka wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura. Zoezi hilo lilianza tarehe 07 Agosti, 2015 na linatarajiwa kukamilika 22 Agosti, 2015.

Zoezi hili la kuweka wazi Daftari la Wapiga Kura linalenga kuhakiki taarifa za Wapiga Kura na kuondoa kasoro mbalimbali ambazo zimejitokeza wakati wa uandikishaji, hivyo kufanya Daftari kuwa sahihi na la kuaminika.

Katika zoezi hili la uhakiki, Wapiga Kura wanatakiwa kuangalia usahihi wa taarifa zao mfano jina, jinsia, tarehe ya kuzaliwa na Kituo chake cha kupigia Kura. Vile vile kuangalia iwapo jina lake lipo katika Daftari. Aidha, kwa Mpiga Kura aliyehama kutoka Kata au Jimbo moja kwenda Kata au Jimbo jingine kuhamisha taarifa zao. Pia, zoezi hili litahusika na kutoa Kadi

kwa Wapiga Kura waliopoteza Kadi zao na kutoa Kadi kwa Wapiga Kura wenye Kadi zenye makosa. Vile vile, kuweka pingamizi kwa Jina au taarifa za Mpiga Kura asiye na sifa ya kuwepo katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.

Sambamba na zoezi la uhakiki wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, Tume imeendelea kuboresha mifumo mbali mbali ya Kiteknolojia ili kuboresha na kufanikisha Uchaguzi huu. Katika kuboresha mifumo hiyo ya Kiteknolojia, wananchi wataweza kupata taarifa zao zilizoko kwenye Daftari "database" kwa kutumia simu zao za kiganjani kupitia ujumbe mfupi wa maneno "sms" bila wao kulazimika kufika vituoni, namba hiyo ni (#152*00#)

Waheshimiwa Viongozi wa Dini,

Kesho tarehe 21 Agosti, 2015 ni siku ya Uteuzi wa Wagombea wa Urais, Ubunge na Udiwani. Uteuzi wa Wagombea kiti cha Urais hufanywa na Makao Makuu ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Mpaka sasa jumla ya Vyama vya Siasa 13 vimekwisha chukua Fomu za Wagombea wa kiti cha Urais.

Aidha, uteuzi wa Wagombea wa Ubunge hufanywa na Msimamizi wa Uchaguzi ngazi ya Halmashauri na uteuzi wa

Madiwani hufanywa na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya Kata.

Waheshimiwa Viongozi wa Dini,

Kuelekea Uchaguzi Mkuu, Tume iliweza kufanya mapitio ya Mipaka ya Majimbo na hivyo kufanya Tume kutangaza Majimbo mapya 25 na Kata mpya 620 za Uchaguzi. Mapitio ya Majimbo haya yalitokana na sababu mbali mbali ikiwemo mipaka ya kiutawala na idadi ya watu. Mabadiliko haya yalitokana na baadhi ya Halmashauri na Mikoa kuwasilisha Tume mapendekezo yake ya kugawa Majimbo. Aidha jumla ya Majimbo 264 na Kata 3,957 za Tanzania Bara zitashiriki katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015.

Waheshimiwa Viongozi wa Dini,

Tume imeandaa mkakati na Mwongozo wa utoaji wa Elimu ya Mpiga Kura ambao ni msaada mkubwa kwa mashirika na watu wanaotaka kutoa Elimu ya Mpiga Kura.

Aidha, Tume imejipanga kutumia Redio za Kijamii zikiwemo za Kidini ili kuweza kuelimisha Wapiga Kura kuhusu Uchaguzi Mkuu. Hivyo, Tume inaziomba Taasisi za dini zinazomiliki Vyombo vya Habari mfano Televisheni na Redio kuialika Tume kuhudhuria vipindi vya uelimishaji kuhusu Uchaguzi Mkuu.

Waheshimiwa Viongozi wa Dini,

Tume inawataka mnapotoa mafundisho ya Uchaguzi kutoonesha hisia za kuwa upande wowote wa Chama chochote cha Siasa na zaidi kuepuka kushawishi waumini wenu kuegemea upande wowote wa Chama au Mgombea. Tume inawaomba mtumie majukwaa yenu kuwaelimisha na kuwafahamisha Wapiga Kura ili waweze kufanya maamuzi baada ya kupata taarifa sahihi yaani "informed choice". Ikumbukwe kwamba Sheria za Uchaguzi zinakataza Viongozi wa Dini kutumika katika masuala ya kisiasa kama vile kufanya Kampeni za Uchaguzi katika maeneo yenu ya Ibada. Kamwe msiruhusu maeneo yenu yatumiwe na Vyama vya Siasa kwa masuala ya kisiasa.

Waheshimiwa Viongozi wa Dini,

Kwa kumalizia ninapenda tena kuwashukuru wote kwa kuhudhuria Mkutano huu. Tume inaahidi kuyachukua mawazo yenu na kuyafanyia kazi yale yaliyomo ndani ya uwezo wetu ili kuweza kufanikisha Uchaguzi Mkuu wa 2015 kwa amani na utulivu.

Baada ya kusema hayo, kwa niaba ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi, ninatangaza kuwa Mkutano wetu umefunguliwa.

Asanteni sana kwa kunisikiliza.